Hư da vì kem làm trắng - Ảnh 1
Chị V.T.T.Tr. bị hỏng da do dùng kem bôi có corticoid kéo dài - Ảnh: T.LŨY

Ở miền Tây Nam Bộ, các cô gái từ thành thị đến nông thôn hiện nay đua theo mốt tẩy trắng cho da. Nhiều cô gái rỉ tai nhau dùng các loại kem bôi mặt, kem tẩy da trắng toàn thân cấp tốc mà không hiểu những tác hại khôn lường của nó đối với làn da.

Mang họa vì kem trộn có corticoid

Nhiều cô đến các thẩm mỹ viện với các dịch vụ tắm trắng, hoặc tìm đến các loại mỹ phẩm quảng cáo làm trắng da... Họ mua hàng trôi nổi ở chợ, thậm chí họ tìm đến các tiệm trang điểm, làm móng tay có bán các loại kem trộn trắng da để mua. Có người còn mách nhau công thức các loại kem này để mua về tự trộn bôi trắng da.

TS.BS Huỳnh Văn Bá - bộ môn da liễu Trường đại học Y dược Cần Thơ - cho biết nhiều người dùng kem trộn, công thức thường có cortibion, Becozym, Aspirin PH8, vitamin E... đem trộn với nhiều loại kem khác nhau để bôi. Do tác dụng của chất corticoid nên sau khi bôi các loại "kem trộn" như trên, da có vẻ trắng hơn, hết mụn nhưng tác hại nguy hiểm lâu dài lại không biết.

Chị N.T.T. (38 tuổi, ở huyện Giồng Riềng, Kiên Giang) đến khám tại Bệnh viện Da liễu Cần Thơ do da mặt thường xuyên bị ngứa, nổi mẩn đỏ mỗi khi ra nắng hoặc gội đầu, mặt xuất hiện nhiều vết thâm... 

Chị kể rằng thấy bạn bè rỉ tai xài kem X.T. (do một cơ sở ở TP Rạch Giá, Kiên Giang sản xuất) da mặt trắng hồng đẹp lắm nên mua về bôi được hơn 1 năm, ban đầu thấy da trắng đẹp hẳn ra, nhưng sau đó bắt đầu thấy tình trạng nổi ửng đỏ khi ra nắng hoặc khi gội đầu xà bông dính lên mặt...

Chị ngưng dùng kem một vài lần là da bị đỏ ngứa, mặt thâm nám hết. Thậm chí, da mặt và khắp người có cảm giác như kiến bò ngứa ngáy, châm chích rất khó chịu.

"Ban đầu cứ tưởng do mùng mền đồ đạc có rận nên tui đem ra giặt trụng nước sôi, nhưng vẫn không hết, sau đó mới phát hiện do xức kem, tui phải vô bệnh viện điều trị" - chị T. nói.

Nguy hiểm mỹ phẩm chứa corticoid

Theo một nghiên cứu tại Bệnh viện Da liễu Cần Thơ, những năm gần đây trên 70% bệnh nhân mụn trứng cá đến khám có tiền sử bôi "kem trộn" và những sản phẩm tương tự có corticoid.

Bác sĩ Từ Tuyết Tâm - phó giám đốc Bệnh viện Da liễu - cho biết hiện mỗi ngày bệnh viện tiếp nhận từ 10 - 15 bệnh nhân đến khám do gặp vấn đề về da khi sử dụng mỹ phẩm. Nổi trội là đa số chị em dùng mỹ phẩm kem bôi da có thành phần chứa corticoid. 

Đặc điểm của các loại kem bôi này là ban đầu bôi lên da mặt sẽ đẹp và sáng trắng thấy rõ. Tuy nhiên sau một thời gian sử dụng, da sẽ bắt đầu gặp vấn đề phụ thuộc corticoid, trở nên nhạy cảm và không thể sử dụng được các loại mỹ phẩm khác. Khi ngưng sử dụng, phần lớn chị em sẽ bị dị ứng ngứa, đỏ da mặt mỗi khi ra nắng hoặc tiếp xúc với bất kỳ mỹ phẩm gì (kể cả dầu gội đầu, xà phòng tắm...). Da thường xuyên bị châm chích, bị bào mòn, sau đó bắt đầu xuất hiện các vết thâm nám, mẩn đỏ, mụn mủ... rất khó điều trị.

Các bác sĩ da liễu cảnh báo khi dùng kem có chứa corticoid kéo dài sẽ bị hậu quả như: teo da, giãn mao mạch, đỏ da, rạn nứt da, nhạy cảm ánh sáng, trứng cá mụn mủ, rối loạn sắc tố...Trên da thường cùng tồn tại các vùng da giảm sắc tố xen lẫn với các vùng da tăng sắc tố, có trường hợp toàn bộ vùng da bôi kem sạm đen... BS Bá cho rằng các trường hợp này sẽ gây ảnh hưởng tâm lý nặng nề cho người bệnh, khi các biểu hiện ấy xuất hiện trên mặt, nơi mà người ta không thể che giấu khi tiếp xúc với mọi người trong sinh hoạt xã hội hằng ngày.

Trong một nghiên cứu, tiến sĩ Huỳnh Văn Bá cảnh báo: trên da những bệnh nhân có bôi "kem trộn" hay các dạng kem bôi có chứa corticoid, người ta tìm thấy sự xuất hiện của một loại ký sinh trùng gây bệnh với tên gọi là Demodex.

Demodex là một loại côn trùng chân khớp, ký sinh tạm thời tại nang lông, tuyến bã ở người và súc vật. Đây là một loại ký sinh trùng trú trên da mặt. Một khảo sát cho thấy tỉ lệ này ngày càng gia tăng lên đến trên 30%.

Ở người sử dụng "kem trộn" thường xuyên hoặc kem chứa corticoid, Demodex trên da sẽ trỗi dậy số lượng lớn, và trở thành tác nhân gây bệnh.

Trầm cảm vì hư da

Mới đây, các bác sĩ Bệnh viện Truyền máu và huyết học phải chữa trị một ca bệnh là chị L.T.K.D.. Chị D. bị suy nhược cơ thể, suy dinh dưỡng, thiếu máu trầm trọng. Nguyên nhân, theo chị D. cho biết, chị đã bôi kem làm trắng da liên tục trong một thời gian dài, sau đó da bị đen nám xạm nhìn rất kinh khủng, chị xấu hổ không dám ra đường. Chị buồn bã một thời gian dài dẫn đến trầm cảm, không ăn uống được khiến cơ thể suy nhược nặng.